Căng thẳng có thể gây tăng cân. Mách bạn các mẹo khắc phục!

General discussion about Slimjet, or other issues related to web browser in general.
Post Reply
Frold1951

Căng thẳng có thể gây tăng cân. Mách bạn các mẹo khắc phục!

Post by Frold1951 »

Trong lượng cơ thể tăng lên có thể là kết quả của việc ăn quá nhiều và lựa chọn thực phẩm không lành mạnh…Tuy nhiên, bạn cũng có thể tăng cân do phản ứng của cơ thể với nồng độ hormon cortisol tăng lên mỗi khi căng thẳng.

Dưới đây sẽ là 1 số mẹo giảm bớt căng thẳng mà Sống khỏe 24h mang đến cho bạn:
------------------------------------------
Dữ liệu từ Khảo sát căng thẳng ở Mỹ năm 2017 do Hiệp hội Tâm lý Hoa Kỳ (APA) thực hiện cho thấy 3 trong số 4 người Mỹ báo cáo đã trải qua ít nhất một triệu chứng căng thẳng lo âu trong tháng trước. Những căng thẳng quá mức này có thể dẫn đến tăng cân. 

Image
Căng thẳng thần kinh có thể gây tăng cân

Tại sao căng thẳng thần kinh có thể dẫn đến tăng cân?

Trong nhiều trường hợp, bạn sẽ cảm nhận được tác động của căng thẳng ngay lập tức. Nhưng có những cách khác mà cơ thể bạn phản ứng với căng thẳng, chẳng hạn như tăng cân thì sẽ có thể mất thời gian để chú ý và nhận ra.

Theo bác sĩ Charlie Seltzer - một bác sĩ giảm cân, cơ thể bạn phản ứng với căng thẳng bằng cách tăng nồng độ cortisol. Cortisol - một loại hormone do tuyến thượng thận tiết ra, tăng lên mỗi khi bạn xuất hiện căng thẳng thần kinh. Khi bạn không còn lo âu, stress nữa, nồng độ cortisol lại trở lại bình thường.

Nhưng nếu bạn luôn luôn bị stress, nồng độ hormon cortisol sẽ luôn tăng cao, điều này sẽ gây tăng cân bởi cortisol là một chất kích thích đáng kể sự thèm ăn. Đây là lý do tại sao rất nhiều người phản ứng với căng thẳng bằng cách ăn thật nhiều và nhanh cảm thấy đói.

Hơn nữa, một Nghiên cứu năm 2015 cho thấy cơ thể chúng ta chuyển hóa chậm hơn khi bị căng thẳng, do đó cơ thể tiêu tốn ít năng lượng hơn. Năng lượng tích trữ từ bữa ăn thành mỡ dự trữ.

Image
Cortisol kích thích sự thèm ăn

Những rủi ro khi tăng cân do căng thẳng là gì?

Khi căng thẳng lên đến đỉnh điểm hoặc trở nên khó quản lý, hậu quả nghiêm trọng hơn liên quan đến sức khỏe lâu dài có thể xảy ra như trầm cảm, huyết áp cao, mất ngủ, bệnh tim, lo lắng và béo phì đều có liên quan đến căng thẳng mãn tính không được điều trị.

Ngoài ra, có bằng chứng về mối liên quan giữa béo phì và một số bệnh ung thư như ung thư tuyến tụy, thực quản, đại tràng, vú và thận.

Những mẹo giúp giảm căng thẳng mà bạn có thể làm ngay hôm nay

Căng thẳng ảnh hưởng đến tất cả chúng ta tại một số điểm. Một số người có thể xảy ra tình trạng này nhiều lần trong ngày, trong khi những người khác chỉ có thể nhận thấy điều đó khi nó bắt đầu công việc.

Khi bạn cảm thấy căng thẳng, có một số bước nhỏ bạn có thể thực hiện để lấy lại sự bình tĩnh lại, bao gồm:
  • Tập thể dục trong 20 đến 30 phút
  • Ra ngoài trời hít thở không khí trong lành
  • Lựa chọn những thực phẩm lành mạnh, không sử dụng đồ uống kích thích nhưu rượu bia, cà phê, thuốc lá,…
  • Nói chuyện với bạn bè, người thân
  • Nghỉ 10 phút tập yoga
  • Ngồi thiền
  • Nghe nhạc
  • Đọc 1 quyển sách yêu thích
  • Đi ngủ sớm hơn một tiếng
  • Dành thời gian với thú cưng
  • Tập thở sâu 10 phút
Image
Tập thể dục giúp giảm sự căng thẳng

Điều trị tăng cân liên quan đến căng thẳng

Bạn có thể tìm kiếm sự giúp đỡ của bác sĩ để giúp kiểm soát tình trạng tăng cân liên đến căng thẳng. Sau khi kiểm tra kỹ lưỡng, bác sĩ sẽ loại trừ bất kỳ vấn đề sức khỏe khác và giúp bạn đưa ra kế hoạch kiểm soát cân nặng và giảm căng thẳng một cách hiệu quả.

Ngoài việc thực hiện các bước giảm căng thẳng được liệt kê ở trên, bác sĩ có thể khuyên bạn nên làm việc với một chuyên gia dinh dưỡng (RD) chuyên về căng thẳng và giảm cân. Bác sĩ dinh dưỡng có thể giúp bạn xây dựng một kế hoạch dinh dưỡng cân bằng phù hợp với nhu cầu của bạn.

Và cuối cùng, bác sĩ cũng có thể đề nghị bạn sử dụng các loại thuốc nếu căng thẳng của bạn liên quan đến chứng lo âu hay trầm cảm.

Căng thẳng thần kinh kéo dài có thể gây ra những tác động tiêu cực lên cơ thể và tinh thần. Vì vậy, bạn nên biết cách hạn chế và kiểm soát thật tốt tình trạng này để tránh những tác động tiêu cực đến sức khỏe. Bạn đọc có thể thực hành ngày những mẹo tăng cân <<< TẠI ĐÂY để giúp giảm căng thẳng hiệu quả.
Last edited by Frold1951 on Sun Aug 23, 2020 3:16 am, edited 1 time in total.

oftentired

Re: When multi row tabs?

Post by oftentired »

This has come up a few times. The developer has given no indication that he is inclined to make that change.
For those of you who wear aluminum foil hats, the voices lie, don't believe them!

32 Bit SJ on Win 11

Post Reply